Float banner Left 160x600

Float banner Left 160x600

Có được xin trợ cấp cho con học thêm?

Error, no Ad ID set! Check your syntax!
Ảnh minh họa: Trung Hiếu

TBVĐ- Một người nhận Hartz IV đệ đơn xin thêm 2.033 Euro tiền học thêm tiếng Anh và Toán nhưng không được Jobcenter tại Mettmann chấp nhận bà mẹ đã kiện lên Tòa án xã hội của thành phố Düsseldorf.

Một gia đình sống ở Monheim nhận trợ cấp Hartz 4 đệ đơn xin thêm 2.033 Euro tiền học thêm tiếng Anh và Toán (gồm 116 giờ trong quãng thời gian từ tháng 6.2012 đến tháng 4.2013) cho người con gái 15 tuổi của mình, nhưng không được Jobcenter tại Mettmann chấp nhận.

Bà mẹ đã kiện lên Tòa án xã hội của thành phố Düsseldorf và bị tòa bác đơn với lý do: Nguyên đơn không có quyền lợi nhận trợ cấp tiền học thêm theo điều §§ 19 Abs. 2, § 28 Abs. – và Abs. 5 SGB II, vì việc xin học thêm chỉ phù hợp khi cần đạt được một kết quả học tập bắt buộc. Nhưng trong trường hợp này, người con gái đã tốt nghiệp lớp 9 và được lên lớp 10, nên điều kiện để đi học thêm là không cần thiết.

A. Thư