Float banner Left 160x600

Float banner Left 160x600

Người Việt ở Tiệp nhập cảnh sang Đức

tiepHỏi: Tôi có một cháu  gái  sống và làm việc ở Tiệp đã một năm, mới được gia hạn lưu trú tiếp 2 năm, từ ngày 28.12.08. Hộ chiếu cháu có visa EU. Vậy xin hỏi, cháu có được phép nhập cảnh vào Đức không ? Vì rất nhiều người Việt ở Tiệp vào Đức bị trục xuất trở lại, mà không rõ lý do. (Hoa Leipzig).

Trả lời: Người mang hộ chiếu nước ngoài, được lưu trú ở Tiệp, khi qua Đức phải thoả mãn quy định tại điều §4, hoặc điều §3, Luật lưu trú AufenthG. Nếu không, khi bị phát hiện, sẽ bị trục xuất trở lại theo quy định tại điều §14, điều §57 Luật lưu trú AufenthG, và bị cấm vào Đức quy định tại điều §11, đoạn 1, Luật lưu trú AufenthG. Vận dụng các điều luật trên vào trường hợp của cháu, thì cháu được phép vào Đức nhưng chỉ trong thời hạn Visa EU đã cấp còn hiệu lực (thông thường trong 3 tháng). Tuy nhiên, thường người Việt Nam năm đầu sang Tiệp không có Visa EU, và nếu có cũng chỉ có giá trị trong vòng 3 tháng. Giấy phép lưu trú ở Tiệp cấp năm đầu tiên cũng không có gía trị đi các nước EU khác. Những người đó vào Đức, khi bị phát hiện sẽ bị trục xuất trở lại và cấm vào Đức. Chỉ khi được Tiệp gia hạn lần 2, cho phép lưu trú tiếp 2 năm, lúc đó mới được phép nhập cảnh vào Đức. Cháu đã có giấy phép lưu trú 2 năm, cháu được phép vào Đức.

(Văn phòng luật sư Nguyễn Vương)