Float banner Left 160x600

Float banner Left 160x600


Ăn theo con, đón vợ sang Đức

Sharing is caring!

Hỏi: Năm 2001, tôi nhập cảnh bất hợp pháp vào Đức và đến năm 2008 do tôi có con với người Đức, nên được cấp giấy phép tạm trú Aufenthaltserlaubnis thời hạn 1 năm, theo điều §25, mục 5. Trước đó, trong nước tôi đã có vợ và 2 con. Hiện nay tôi đi làm, có nhà ở, thu nhập ổn định. Vậy tôi có được đón vợ con sang Đức đoàn tụ không ? (Nguyễn  H.Q.  98527 Suhl).

Trả lời: Điều §30, mục (1) điểm 3.e, quy định: Vợ/chồng của người nước ngoài sẽ được cấp giấy phép tạm trú Aufenthaltserlaubnis, nếu người đón có giấy phép tạm trú Aufenthaltserlaubnis sau khi kết hôn và thời gian lưu trú ở Đức dự kiến từ 1 năm trở lên. Giấy phép lưu trú của anh chỉ có thời hạn 1 năm, nên không đáp ứng đòi hỏi trên. Ngoài ra, anh cũng cần lưu ý, một người nước ngoài được cấp giấy phép lưu trú ăn theo con đệ đơn xin đoàn tụ gia đình, dễ gây cho chính quyền ngờ vực mối hệ cha con. Điều đó có thể dẫn đến chính quyền kiểm tra mối quan hệ trên theo luật bác bỏ quan hệ cha con. Thời gian xét hồ sơ đoàn tụ vì vậy có thể bị kéo dài.

(Tiến sỹ Nguyễn Sỹ Phương & Văn phòng Luật sư Nguyễn Vương)

Xin mời bình luận

Trả lời

Email của độc giả sẽ không được hiển thị


*